Review cầu dao tự động dạng khối MCCB EZC100B3060
05/03/2025 17:20 +07 - Lượt xem: 9823
Nếu bạn đang tìm kiếm "vệ sĩ" đáng tin cậy cho hệ thống điện, đặc biệt nơi có nguy cơ ngắn mạch cao, thì cầu dao tự động dạng khối EZC100B3060 từ Schneider Electric là lựa chọn hàng đầu. Với dòng định mức 100A, đáp ứng tốt mọi nhu cầu điện thông thường, nổi bật với khả năng cắt ngắn mạch 60kA, bảo vệ mạch điện tối ưu khỏi dòng sự cố nguy hiểm. Thiết kế tối ưu của EZC100B3060 hứa hẹn lắp đặt và sử dụng dễ dàng. Liệu đây có phải "chân ái" cho hệ thống điện của bạn? Hãy cùng khám phá chi tiết!
Aptomat tự động dạng khối EZC100B3060
Hình ảnh: Aptomat tự động dạng khối EZC100B3060
Thông số kỹ thuật của EZC100B3060
Thương hiệu Schneider Electric
Dòng EasyPact EZC100, Type B
Điện áp định mức 550 VAC
Điện áp cách điện UI 690 VAC
Điện áp xung định mức UIMP 6kV
Dòng điện 60A
Số cực 3P
Icu 7.5kA
Đặc tính nổi bật của EZC100B3060
MCCB EZC100B3060 đem đến nhiều tính năng nổi bật, bởi các đặc tính được nhà sản xuất tích hợp như:
  • Trong suốt quá trình sử dụng, đảm bảo không gây ra các sự cố ngoài ý muốn.
  • Có độ bền cơ học và độ bền điện cao
  • Tiết kiệm tối đa chi phí đầu tư và thay thế thiết bị mới.
Ứng dụng phổ biến của EZC100B3060
1. Bảo vệ hệ thống phân phối điện:
2. Bảo vệ động cơ và thiết bị công nghiệp:
3. Hệ thống điều khiển và tự động hóa:
4. Ứng dụng trong hạ tầng giao thông và công cộng:
Đánh giá và trải nghiệm về cầu dao tự động dạng khối EZC100B3060 từ khách hàng
Đánh giá sản phẩm
Điểm: 8.5/10 – Thiết kế & Chất lượng hoàn thiện (Build Quality):
Dù là bản có khả năng cắt dòng thấp hơn (‘B’), chất lượng hoàn thiện của EZC100B3060 vẫn rất tốt, giữ đúng tiêu chuẩn của dòng EZC. Vỏ nhựa chắc chắn, các cực đấu dây làm kỹ lưỡng, cảm giác tin cậy. Cần gạt ON/OFF thao tác dứt khoát. Ngoại hình không khác biệt nhiều so với bản “N” hay “F” cùng khung 100A.
Điểm: 8.5/10 – Lắp đặt & Kết nối (Installation & Wiring):
Kích thước khung 100A tiêu chuẩn, lắp đặt dễ dàng vào các loại tủ điện phổ thông. Terminal đấu dây rộng rãi cho dây cáp tương ứng với dòng 60A. Việc đấu nối nhanh chóng, các ký hiệu trên thân CB rõ ràng.
Điểm: 9/10 – Hiệu suất & Độ tin cậy (Performance & Reliability) – Bản ‘B’ phù hợp ở đâu?:
Với dòng tải thực tế khoảng 50-55A, con 60A này hoạt động rất ổn định. Chạy liên tục cho hệ thống chiếu sáng trong nhà kho hàng đêm, CB không bị nóng bất thường, chỉ hơi ấm nhẹ. Khả năng bảo vệ quá tải nhiệt và ngắn mạch từ hoạt động chính xác theo định mức 60A. Nó nhảy ngắt khi cần (đã test giả lập quá tải nhẹ).
Điểm: 7/10 – Tính năng (Features):
Điểm: 9.5/10 – Giá trị mang lại so với giá tiền (Value for Money):
Trải nghiệm thực tế khi sử dụng EZC100B3060
Mình lắp con 60A bản “B” này vào tủ điện ở cuối nhà kho để cấp điện cho khu vực chiếu sáng và các ổ cắm tiện ích. Do là cuối nguồn, dây dẫn đi khá dài, nên dòng ngắn mạch sự cố tính toán tại đây không cao.
Quá trình lắp đặt diễn ra nhanh gọn, không có vấn đề gì. Đấu dây cho tải 60A cũng đơn giản.